വില്ലുവണ്ടി സമരത്തിന്‍റെ 125ാം വാര്‍ഷികം 20 മുതല്‍

വില്ലുവണ്ടി സമരത്തിന്‍റെ 125ാം വാര്‍ഷികം 20 മുതല്‍

വില്ലുവണ്ടി സമരത്തിന്‍റെ 125ാം വാര്‍ഷികം 20 മുതല്‍

Comments Off on വില്ലുവണ്ടി സമരത്തിന്‍റെ 125ാം വാര്‍ഷികം 20 മുതല്‍

രാജ്യത്തെ അധസ്ഥിത ജനതയുടെ വിമോചന ചരിത്രത്തില്‍ ധീരതയുടെ പര്യായമായി വിളങ്ങുന്ന അയ്യന്‍കാളിയുടെ വില്ലുവണ്ടി യാത്രയുടെ 125ാം വാര്‍ഷികാഘോഷം 20, 21, 22 തീയതികളില്‍ തിരുവാര്‍പ്പില്‍ നടക്കും. ആര്‍ കെ മേനോന്‍ സാംസ്‌കാരിക സമിതിയുടെ നേതൃത്വത്തില്‍ നടക്കുന്ന പരിപാടിയുടെ ഭാഗമായി 20 ന് വില്ലുവണ്ടി യാത്രയുടെ പുനരാവിഷ്‌കാരം നടക്കും. സാംസ്‌കാരിക റാലി അയ്യന്‍കാളിയുടെ ചെറുമകനും അണ്ടര്‍സെക്രട്ടറിയുമായിരുന്ന അഡ്വ. ഗിരിജാത്മജന്‍ ഫ്‌ളാഗ് ഓഫ് ചെയ്യും.

തിരുവാര്‍പ്പ് ക്ഷേത്രമൈതാനത്ത് നടക്കുന്ന നവോത്ഥാന സന്ദേശ സദസ് ഡോ. ഗീവര്‍ഗീസ് മാര്‍ കൂറിലോസ് മെത്രാപോലീത്ത ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യും. തുടര്‍ന്ന്, മോഹിനിയാട്ടത്തെ പരിചയപ്പെടുത്തി സോഫിയ സുദീപ് ശതമോഹനം അവതരിപ്പിക്കും.

തിങ്കളാഴ്ച രാവിലെ 10.30 ന് തിരുവാര്‍പ്പ് സഞ്ചാരസ്വാതന്ത്ര്യ സമര സ്മൃതിമണ്ഡപസഭയുടെ ഉദ്ഘാടനം ദേവസ്വം ബോര്‍ഡ് പ്രസിഡന്റ് എ പത്മകുമാര്‍ നിര്‍വ്വഹിക്കും. വൈകിട്ട് ‘അയ്യന്‍കാളിയുടെ പ്രസക്തി വര്‍ത്തമാനകാല ഇന്ത്യയില്‍’ എന്ന വിഷയത്തില്‍ നടക്കുന്ന സ്മൃതിസംഗമം കവി ഏഴാച്ചേരി രാമചന്ദ്രന്‍ ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യും.

7 ന് കരുണ നാടകം അരങ്ങേറും. ചൊവ്വാഴ്ച വൈകിട്ട് നാലിന് കലാപരിപാടികള്‍ക്കു ശേഷം നടക്കുന്ന സമാപന സമ്മേളനം അഡ്വ. കെ സുരേഷ്‌കുറുപ്പ് എംഎല്‍എ ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യും. വൈകിട്ട് 5.30 ന് നിഴല്‍കുത്ത് കഥകളി അരങ്ങേറും.

1893ലെ പകൽ ബാലരാമപുരത്ത് രാജപാതയിൽ കിലുങ്ങിയ കുടമണികൾ കുടഞ്ഞെറിഞ്ഞത് രാജാധിപത്യത്തിന്റെ നിയമനിഷേധം. സവർണർ മാത്രം സഞ്ചരിച്ച രാജപാതയിൽ വില്ലുവണ്ടിയിൽ യാത്രചെയ്ത അയ്യൻകാളി എന്ന ചെറുപ്പക്കാരൻ കാളകളെ തെളിച്ചത് ചരിത്രത്തിലേക്ക്. തിരുവിതാംകൂറിലെ രാജപാതയിൽ അടിമകൾക്ക് വഴിനടക്കാനുള്ള അവകാശത്തിനായി നടത്തിയ പോരാട്ടങ്ങളിലെ ഉജ്വല അധ്യായമാണ് പ്രസിദ്ധമായ വില്ലുവണ്ടി യാത്ര.

സഞ്ചാരസ്വാതന്ത്യ്രത്തിനായുള്ള സമരമായിരുന്നെങ്കിലും അത് നിയമലംഘനസമരമായിരുന്നില്ല എന്ന പ്രത്യേകതയുമുണ്ട്. ബ്രിട്ടീഷ്നിയന്ത്രിത തിരുവിതാംകൂറിൽ 1865ൽ എല്ലാവിഭാഗം ജനങ്ങൾക്കും പൊതുനിരത്തിൽ ചക്രം പിടിപ്പിച്ച വാഹനത്തിൽ സഞ്ചരിക്കാൻ അനുമതി നൽകി ഉത്തരവിറക്കിയിരുന്നു. പിന്നീട് 1870ൽ എല്ലാവഴികളും എല്ലാവിഭാഗം ജനങ്ങൾക്കും നിരുപാധികം ഉപയോഗിക്കാൻ അനുമതിനൽകി. എന്നാൽ രാജപാതയിൽ അവർണർക്ക് നടക്കാൻ കഴിഞ്ഞിരുന്നില്ല. ഈ അവകാശം നിയമപരമായി സ്ഥാപിച്ചുകിട്ടുന്നതിനായിരുന്നു അയ്യൻ കാളിയുടെ വില്ലുവണ്ടി യാത്ര. 1888ലെ അരുവിപ്പുറം പ്രതിഷ്ഠയെത്തുടർന്ന് സമൂഹത്തിനുണ്ടായ പുതിയ അവബോധമാണ് അയ്യൻ കാളി എന്ന ചെറുപ്പക്കാരനെ പോരാട്ടത്തിന്റെ പാതയിലേക്ക് നയിച്ചത്.

സർക്കാർ കണക്കനുസരിച്ച് അക്കാലത്ത് തിരുവിതാംകൂറിൽ 1.67 ലക്ഷം അടിമകൾ ഉണ്ടായിരുന്നു. ഇവരെ അയ്യൻകാളി സാധുജനങ്ങൾ എന്നുവിളിച്ചു. ഇവരിൽ ഭൂരിപക്ഷവും പുലയ സമുദായാംഗങ്ങളായിരുന്നു. നാട്ടിലെ നിയമം സാധുജനങ്ങൾ ക്ക് പ്രാപ്യമാക്കാൻ വേണ്ടിയാണ് അയ്യൻ കാളി രംഗത്തിറങ്ങിയത്.

അക്കാലത്ത് വില്ലുവച്ച കാളവണ്ടി ഉപയോഗിക്കാൻ സവർണർക്കുമാത്രമേ അവകാശമുണ്ടായിരുന്നുള്ളൂ. അയ്യൻ കാളി നാഗർകോവിലിൽ നിന്ന് വില്ലുവണ്ടി വിലയ്ക്ക് വാങ്ങി വെങ്ങാനൂരിൽ നിന്ന് ആറാലുംമൂട് ചന്തയിലേക്കും തിരിച്ച് വെങ്ങാനൂരിലേക്കും യാത്രചെയ്തു. ഇതിന്റെ തുടർച്ചയായി വണ്ടി ഉപേക്ഷിച്ച് രാജപാതയിലൂടെ വെങ്ങാനൂരിൽ നിന്ന് ആറാലുംമൂട് ചന്തയിലേക്ക് പദയാത്ര നടത്തി. ഈ പദയാത്ര ചാലിയത്തെരുവിൽ ആക്രമിക്കപ്പെട്ടു.

രാജാവിന്റെ നെയ്ത്തുകാരായ ചാലിയ സമുദായക്കാർ താമസിച്ച തെരുവിലൂടെയായിരുന്നു പദയാത്ര. രാജാവിനെ ആക്രമിക്കാനാണ് സംഘംചേർന്ന് വരുന്നതെന്ന് ചാലിയ സമുദായത്തിനിടയിൽ കുപ്രചാരണം നടത്തിയതിനെത്തുടർന്നാണ് ആക്രമിക്കപ്പെട്ടത്. ഇതേത്തുടർന്ന് ബാലരാമപുരം, വെങ്ങാനൂർ മേഖലയിൽ തുടർച്ചയായ സംഘർഷങ്ങളുണ്ടായി. അയിത്തജാതിക്കാരുടെ താമസ സ്ഥലങ്ങൾ സവർണർ ആക്രമിച്ചു. തിരിച്ച് സവർണർ ക്കുനേരെയും ആക്രമണങ്ങൾ നടന്നു. ജാതിവിവേചനത്തിനെതിരെ കേരളത്തിൽ നടന്ന അതിശക്തമായ സമരങ്ങളിലൊന്നായി വില്ലുവണ്ടി സമരം അടയാളപ്പെട്ടു.

news_reporter

Related Posts

വരാപ്പുഴ കസ്റ്റഡി മരണം; ശ്രീജിത്തിന്റേത് ഉരുട്ടിക്കൊല ? ശ്രീജിത്തിന്റെ വീട് മുഖ്യമന്ത്രി സന്ദര്‍ശിക്കും

Comments Off on വരാപ്പുഴ കസ്റ്റഡി മരണം; ശ്രീജിത്തിന്റേത് ഉരുട്ടിക്കൊല ? ശ്രീജിത്തിന്റെ വീട് മുഖ്യമന്ത്രി സന്ദര്‍ശിക്കും

നിഷ സാരംഗിന് പിന്നാലെ ‘ഉപ്പും മുളകും’ സംവിധായകനെതിരെ രചന നാരായണന്‍കുട്ടി; വനിതാ കമ്മീഷൻ കേസെടുത്തു

Comments Off on നിഷ സാരംഗിന് പിന്നാലെ ‘ഉപ്പും മുളകും’ സംവിധായകനെതിരെ രചന നാരായണന്‍കുട്ടി; വനിതാ കമ്മീഷൻ കേസെടുത്തു

ക്രൈസ്തവ സഭകളില്‍ ബലാല്‍സംഗ പരാതികള്‍ ആവര്‍ത്തിക്കുന്നതില്‍ ആശങ്കയെന്ന് സുപ്രീം കോടതി

Comments Off on ക്രൈസ്തവ സഭകളില്‍ ബലാല്‍സംഗ പരാതികള്‍ ആവര്‍ത്തിക്കുന്നതില്‍ ആശങ്കയെന്ന് സുപ്രീം കോടതി

നോക്കാന്‍ ആരുമില്ല; ടിഎന്‍ ശേഷനും ഭാര്യയും വൃദ്ധസദനത്തില്‍

Comments Off on നോക്കാന്‍ ആരുമില്ല; ടിഎന്‍ ശേഷനും ഭാര്യയും വൃദ്ധസദനത്തില്‍

തനിക്ക് കാസ്റ്റിംഗ് കൗച്ച് പോലുള്ള അനുഭവങ്ങള്‍ ഉണ്ടായിട്ടില്ലെന്ന് നടി ഷക്കീല

Comments Off on തനിക്ക് കാസ്റ്റിംഗ് കൗച്ച് പോലുള്ള അനുഭവങ്ങള്‍ ഉണ്ടായിട്ടില്ലെന്ന് നടി ഷക്കീല

പണപ്പിരിവ് നടത്തിയിട്ടില്ല; എന്ത് ആരോപണം ഉയര്‍ന്നാലും ലിഗയുടെ ബന്ധുക്കള്‍ക്കൊപ്പം: അശ്വതി ജ്വാല

Comments Off on പണപ്പിരിവ് നടത്തിയിട്ടില്ല; എന്ത് ആരോപണം ഉയര്‍ന്നാലും ലിഗയുടെ ബന്ധുക്കള്‍ക്കൊപ്പം: അശ്വതി ജ്വാല

തിരുവനന്തപുരത്തും കൊച്ചിയിലും കോട്ടയത്തും നിപ; 26 പേര്‍ നിരീക്ഷണത്തില്‍

Comments Off on തിരുവനന്തപുരത്തും കൊച്ചിയിലും കോട്ടയത്തും നിപ; 26 പേര്‍ നിരീക്ഷണത്തില്‍

നങ്ങ്യാര്‍ക്കുളങ്ങരയിലെ ജലജയുടെ കൊലപാതകം ക്രൈം ഫോട്ടോഗ്രാഫര്‍ രണ്ടു വര്‍ഷത്തിന് ശേഷം കുടുങ്ങി

Comments Off on നങ്ങ്യാര്‍ക്കുളങ്ങരയിലെ ജലജയുടെ കൊലപാതകം ക്രൈം ഫോട്ടോഗ്രാഫര്‍ രണ്ടു വര്‍ഷത്തിന് ശേഷം കുടുങ്ങി

ട്യൂമർ സ്പെഷ്യലിസ്റ്റ് ഷാന്താളമ്മയെ ഐ എം എ കേരള ഘടകം ഭാരവാഹി കൾ അറിയുമോ?

Comments Off on ട്യൂമർ സ്പെഷ്യലിസ്റ്റ് ഷാന്താളമ്മയെ ഐ എം എ കേരള ഘടകം ഭാരവാഹി കൾ അറിയുമോ?

കന്യാസ്ത്രീ പീഡനം: ജലന്ധര്‍ ബിഷപ്പ് രാജിവയ്ക്കണം, അല്ലെങ്കില്‍ സഭ അദ്ദേഹത്തെ പുറത്താക്കണമെന്ന് സിസ്റ്റര്‍ ജെസ്സി കുര്യന്‍

Comments Off on കന്യാസ്ത്രീ പീഡനം: ജലന്ധര്‍ ബിഷപ്പ് രാജിവയ്ക്കണം, അല്ലെങ്കില്‍ സഭ അദ്ദേഹത്തെ പുറത്താക്കണമെന്ന് സിസ്റ്റര്‍ ജെസ്സി കുര്യന്‍

ആധാർ കാർഡ് ഇനി നിങ്ങളുടെ സ്മാർട്ട്ഫോണിൽ ലഭ്യമാകും

Comments Off on ആധാർ കാർഡ് ഇനി നിങ്ങളുടെ സ്മാർട്ട്ഫോണിൽ ലഭ്യമാകും

മരണത്തിന് ഉത്തരവാദി പ്രധാനമന്ത്രിയാണെന്ന് കുറിപ്പെഴുതി വച്ച് കർഷകൻ ആത്മഹത്യ ചെയ്തു

Comments Off on മരണത്തിന് ഉത്തരവാദി പ്രധാനമന്ത്രിയാണെന്ന് കുറിപ്പെഴുതി വച്ച് കർഷകൻ ആത്മഹത്യ ചെയ്തു

Create AccountLog In Your Account