വില്ലുവണ്ടി സമരത്തിന്‍റെ 125ാം വാര്‍ഷികം 20 മുതല്‍

വില്ലുവണ്ടി സമരത്തിന്‍റെ 125ാം വാര്‍ഷികം 20 മുതല്‍

വില്ലുവണ്ടി സമരത്തിന്‍റെ 125ാം വാര്‍ഷികം 20 മുതല്‍

രാജ്യത്തെ അധസ്ഥിത ജനതയുടെ വിമോചന ചരിത്രത്തില്‍ ധീരതയുടെ പര്യായമായി വിളങ്ങുന്ന അയ്യന്‍കാളിയുടെ വില്ലുവണ്ടി യാത്രയുടെ 125ാം വാര്‍ഷികാഘോഷം 20, 21, 22 തീയതികളില്‍ തിരുവാര്‍പ്പില്‍ നടക്കും. ആര്‍ കെ മേനോന്‍ സാംസ്‌കാരിക സമിതിയുടെ നേതൃത്വത്തില്‍ നടക്കുന്ന പരിപാടിയുടെ ഭാഗമായി 20 ന് വില്ലുവണ്ടി യാത്രയുടെ പുനരാവിഷ്‌കാരം നടക്കും. സാംസ്‌കാരിക റാലി അയ്യന്‍കാളിയുടെ ചെറുമകനും അണ്ടര്‍സെക്രട്ടറിയുമായിരുന്ന അഡ്വ. ഗിരിജാത്മജന്‍ ഫ്‌ളാഗ് ഓഫ് ചെയ്യും.

തിരുവാര്‍പ്പ് ക്ഷേത്രമൈതാനത്ത് നടക്കുന്ന നവോത്ഥാന സന്ദേശ സദസ് ഡോ. ഗീവര്‍ഗീസ് മാര്‍ കൂറിലോസ് മെത്രാപോലീത്ത ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യും. തുടര്‍ന്ന്, മോഹിനിയാട്ടത്തെ പരിചയപ്പെടുത്തി സോഫിയ സുദീപ് ശതമോഹനം അവതരിപ്പിക്കും.

തിങ്കളാഴ്ച രാവിലെ 10.30 ന് തിരുവാര്‍പ്പ് സഞ്ചാരസ്വാതന്ത്ര്യ സമര സ്മൃതിമണ്ഡപസഭയുടെ ഉദ്ഘാടനം ദേവസ്വം ബോര്‍ഡ് പ്രസിഡന്റ് എ പത്മകുമാര്‍ നിര്‍വ്വഹിക്കും. വൈകിട്ട് ‘അയ്യന്‍കാളിയുടെ പ്രസക്തി വര്‍ത്തമാനകാല ഇന്ത്യയില്‍’ എന്ന വിഷയത്തില്‍ നടക്കുന്ന സ്മൃതിസംഗമം കവി ഏഴാച്ചേരി രാമചന്ദ്രന്‍ ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യും.

7 ന് കരുണ നാടകം അരങ്ങേറും. ചൊവ്വാഴ്ച വൈകിട്ട് നാലിന് കലാപരിപാടികള്‍ക്കു ശേഷം നടക്കുന്ന സമാപന സമ്മേളനം അഡ്വ. കെ സുരേഷ്‌കുറുപ്പ് എംഎല്‍എ ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യും. വൈകിട്ട് 5.30 ന് നിഴല്‍കുത്ത് കഥകളി അരങ്ങേറും.

1893ലെ പകൽ ബാലരാമപുരത്ത് രാജപാതയിൽ കിലുങ്ങിയ കുടമണികൾ കുടഞ്ഞെറിഞ്ഞത് രാജാധിപത്യത്തിന്റെ നിയമനിഷേധം. സവർണർ മാത്രം സഞ്ചരിച്ച രാജപാതയിൽ വില്ലുവണ്ടിയിൽ യാത്രചെയ്ത അയ്യൻകാളി എന്ന ചെറുപ്പക്കാരൻ കാളകളെ തെളിച്ചത് ചരിത്രത്തിലേക്ക്. തിരുവിതാംകൂറിലെ രാജപാതയിൽ അടിമകൾക്ക് വഴിനടക്കാനുള്ള അവകാശത്തിനായി നടത്തിയ പോരാട്ടങ്ങളിലെ ഉജ്വല അധ്യായമാണ് പ്രസിദ്ധമായ വില്ലുവണ്ടി യാത്ര.

സഞ്ചാരസ്വാതന്ത്യ്രത്തിനായുള്ള സമരമായിരുന്നെങ്കിലും അത് നിയമലംഘനസമരമായിരുന്നില്ല എന്ന പ്രത്യേകതയുമുണ്ട്. ബ്രിട്ടീഷ്നിയന്ത്രിത തിരുവിതാംകൂറിൽ 1865ൽ എല്ലാവിഭാഗം ജനങ്ങൾക്കും പൊതുനിരത്തിൽ ചക്രം പിടിപ്പിച്ച വാഹനത്തിൽ സഞ്ചരിക്കാൻ അനുമതി നൽകി ഉത്തരവിറക്കിയിരുന്നു. പിന്നീട് 1870ൽ എല്ലാവഴികളും എല്ലാവിഭാഗം ജനങ്ങൾക്കും നിരുപാധികം ഉപയോഗിക്കാൻ അനുമതിനൽകി. എന്നാൽ രാജപാതയിൽ അവർണർക്ക് നടക്കാൻ കഴിഞ്ഞിരുന്നില്ല. ഈ അവകാശം നിയമപരമായി സ്ഥാപിച്ചുകിട്ടുന്നതിനായിരുന്നു അയ്യൻ കാളിയുടെ വില്ലുവണ്ടി യാത്ര. 1888ലെ അരുവിപ്പുറം പ്രതിഷ്ഠയെത്തുടർന്ന് സമൂഹത്തിനുണ്ടായ പുതിയ അവബോധമാണ് അയ്യൻ കാളി എന്ന ചെറുപ്പക്കാരനെ പോരാട്ടത്തിന്റെ പാതയിലേക്ക് നയിച്ചത്.

സർക്കാർ കണക്കനുസരിച്ച് അക്കാലത്ത് തിരുവിതാംകൂറിൽ 1.67 ലക്ഷം അടിമകൾ ഉണ്ടായിരുന്നു. ഇവരെ അയ്യൻകാളി സാധുജനങ്ങൾ എന്നുവിളിച്ചു. ഇവരിൽ ഭൂരിപക്ഷവും പുലയ സമുദായാംഗങ്ങളായിരുന്നു. നാട്ടിലെ നിയമം സാധുജനങ്ങൾ ക്ക് പ്രാപ്യമാക്കാൻ വേണ്ടിയാണ് അയ്യൻ കാളി രംഗത്തിറങ്ങിയത്.

അക്കാലത്ത് വില്ലുവച്ച കാളവണ്ടി ഉപയോഗിക്കാൻ സവർണർക്കുമാത്രമേ അവകാശമുണ്ടായിരുന്നുള്ളൂ. അയ്യൻ കാളി നാഗർകോവിലിൽ നിന്ന് വില്ലുവണ്ടി വിലയ്ക്ക് വാങ്ങി വെങ്ങാനൂരിൽ നിന്ന് ആറാലുംമൂട് ചന്തയിലേക്കും തിരിച്ച് വെങ്ങാനൂരിലേക്കും യാത്രചെയ്തു. ഇതിന്റെ തുടർച്ചയായി വണ്ടി ഉപേക്ഷിച്ച് രാജപാതയിലൂടെ വെങ്ങാനൂരിൽ നിന്ന് ആറാലുംമൂട് ചന്തയിലേക്ക് പദയാത്ര നടത്തി. ഈ പദയാത്ര ചാലിയത്തെരുവിൽ ആക്രമിക്കപ്പെട്ടു.

രാജാവിന്റെ നെയ്ത്തുകാരായ ചാലിയ സമുദായക്കാർ താമസിച്ച തെരുവിലൂടെയായിരുന്നു പദയാത്ര. രാജാവിനെ ആക്രമിക്കാനാണ് സംഘംചേർന്ന് വരുന്നതെന്ന് ചാലിയ സമുദായത്തിനിടയിൽ കുപ്രചാരണം നടത്തിയതിനെത്തുടർന്നാണ് ആക്രമിക്കപ്പെട്ടത്. ഇതേത്തുടർന്ന് ബാലരാമപുരം, വെങ്ങാനൂർ മേഖലയിൽ തുടർച്ചയായ സംഘർഷങ്ങളുണ്ടായി. അയിത്തജാതിക്കാരുടെ താമസ സ്ഥലങ്ങൾ സവർണർ ആക്രമിച്ചു. തിരിച്ച് സവർണർ ക്കുനേരെയും ആക്രമണങ്ങൾ നടന്നു. ജാതിവിവേചനത്തിനെതിരെ കേരളത്തിൽ നടന്ന അതിശക്തമായ സമരങ്ങളിലൊന്നായി വില്ലുവണ്ടി സമരം അടയാളപ്പെട്ടു.

news_reporter

Related Posts

സിപിഐ ‘പെട്ടു: വയനാട്ടില്‍ ചുളുവിലയ്ക്ക് റവന്യുഭൂമിക്കച്ചവടം; ഇടനിലക്കാരായി സിപിഐ ജില്ലാ സെക്രട്ടറി മുതലുള്ളവർ

Comments Off on സിപിഐ ‘പെട്ടു: വയനാട്ടില്‍ ചുളുവിലയ്ക്ക് റവന്യുഭൂമിക്കച്ചവടം; ഇടനിലക്കാരായി സിപിഐ ജില്ലാ സെക്രട്ടറി മുതലുള്ളവർ

“പ്രബുദ്ധ യുവജനത വിപ്ലവ മാനവികതക്ക്”

Comments Off on “പ്രബുദ്ധ യുവജനത വിപ്ലവ മാനവികതക്ക്”

ആനയെ കാണിച്ച് പ്രവാസിയില്‍ നിന്നും ലക്ഷങ്ങള്‍ തട്ടിയതിന് കുളക്കാടന്‍ സുബൈര്‍ ന് എതിരെ കേസ്

Comments Off on ആനയെ കാണിച്ച് പ്രവാസിയില്‍ നിന്നും ലക്ഷങ്ങള്‍ തട്ടിയതിന് കുളക്കാടന്‍ സുബൈര്‍ ന് എതിരെ കേസ്

ആസിഫയുടെ മരണത്തിൽ മൗനം ഭേദിച്ച് പ്രധാന മന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോഡിയുടെ പ്രതികരണം

Comments Off on ആസിഫയുടെ മരണത്തിൽ മൗനം ഭേദിച്ച് പ്രധാന മന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോഡിയുടെ പ്രതികരണം

അടിപതറുന്നു: ‘ബിജെപിയുടെ സ്ഥിതി ക്ഷീണത്തില്‍’ മുഖ്യമന്ത്രി വിജയ് രൂപാണിയുടെ ഫോണ്‍ സംഭാഷണം

Comments Off on അടിപതറുന്നു: ‘ബിജെപിയുടെ സ്ഥിതി ക്ഷീണത്തില്‍’ മുഖ്യമന്ത്രി വിജയ് രൂപാണിയുടെ ഫോണ്‍ സംഭാഷണം

ജേക്കബ് തോമസിനെതിരെ ക്രിമിനല്‍ കേസെടുക്കാന്‍ മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ നിര്‍ദേശം

Comments Off on ജേക്കബ് തോമസിനെതിരെ ക്രിമിനല്‍ കേസെടുക്കാന്‍ മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ നിര്‍ദേശം

വ്യാജ ഹർത്താൽ: ജാമ്യമില്ലാ വകുപ്പില്‍ അഴിക്കുള്ളിലായത് 895 പേര്‍; 6000 പേര്‍ക്കെതിരെ കേസ്

Comments Off on വ്യാജ ഹർത്താൽ: ജാമ്യമില്ലാ വകുപ്പില്‍ അഴിക്കുള്ളിലായത് 895 പേര്‍; 6000 പേര്‍ക്കെതിരെ കേസ്

ഭൂമി വിവാദത്തില്‍ മറുപടിയുമായി സിപിഐ വയനാട് ജില്ലാ സെക്രട്ടറി വിജയൻ ചെറുകര

Comments Off on ഭൂമി വിവാദത്തില്‍ മറുപടിയുമായി സിപിഐ വയനാട് ജില്ലാ സെക്രട്ടറി വിജയൻ ചെറുകര

ട്രോളന്‍മാരുടെ ഇഷ്ടതാരം കെ. സുരേന്ദ്രനു സോഷ്യല്‍മീഡിയയിൽ പൂരപ്പാട്ടും പൊങ്കാലയും

Comments Off on ട്രോളന്‍മാരുടെ ഇഷ്ടതാരം കെ. സുരേന്ദ്രനു സോഷ്യല്‍മീഡിയയിൽ പൂരപ്പാട്ടും പൊങ്കാലയും

ഉന്നാവോ പീഡനം: കസ്‌റ്റഡിയല്ല ബി.ജെ.പി എം.എൽ.എയെ അറസ്‌റ്റ് ചെയ്യണമെന്ന് കോടതി

Comments Off on ഉന്നാവോ പീഡനം: കസ്‌റ്റഡിയല്ല ബി.ജെ.പി എം.എൽ.എയെ അറസ്‌റ്റ് ചെയ്യണമെന്ന് കോടതി

ഭാരത് ബന്ത്: രാജസ്ഥാനിൽ ദളിത് എം.എൽ.എയുടെ വീട് മേൽജാതിക്കാർ കത്തിച്ചു

Comments Off on ഭാരത് ബന്ത്: രാജസ്ഥാനിൽ ദളിത് എം.എൽ.എയുടെ വീട് മേൽജാതിക്കാർ കത്തിച്ചു

കാനഡ പ്രധാനമന്ത്രി ഗുജറാത്തിൽ കറങ്ങി നടന്നിട്ടും അദ്ദേഹത്തെ പൂർണമായി അവഗണിച്ച് മോദി

Comments Off on കാനഡ പ്രധാനമന്ത്രി ഗുജറാത്തിൽ കറങ്ങി നടന്നിട്ടും അദ്ദേഹത്തെ പൂർണമായി അവഗണിച്ച് മോദി

Create AccountLog In Your Account