വില്ലുവണ്ടി സമരത്തിന്‍റെ 125ാം വാര്‍ഷികം 20 മുതല്‍

വില്ലുവണ്ടി സമരത്തിന്‍റെ 125ാം വാര്‍ഷികം 20 മുതല്‍

വില്ലുവണ്ടി സമരത്തിന്‍റെ 125ാം വാര്‍ഷികം 20 മുതല്‍

Comments Off on വില്ലുവണ്ടി സമരത്തിന്‍റെ 125ാം വാര്‍ഷികം 20 മുതല്‍

രാജ്യത്തെ അധസ്ഥിത ജനതയുടെ വിമോചന ചരിത്രത്തില്‍ ധീരതയുടെ പര്യായമായി വിളങ്ങുന്ന അയ്യന്‍കാളിയുടെ വില്ലുവണ്ടി യാത്രയുടെ 125ാം വാര്‍ഷികാഘോഷം 20, 21, 22 തീയതികളില്‍ തിരുവാര്‍പ്പില്‍ നടക്കും. ആര്‍ കെ മേനോന്‍ സാംസ്‌കാരിക സമിതിയുടെ നേതൃത്വത്തില്‍ നടക്കുന്ന പരിപാടിയുടെ ഭാഗമായി 20 ന് വില്ലുവണ്ടി യാത്രയുടെ പുനരാവിഷ്‌കാരം നടക്കും. സാംസ്‌കാരിക റാലി അയ്യന്‍കാളിയുടെ ചെറുമകനും അണ്ടര്‍സെക്രട്ടറിയുമായിരുന്ന അഡ്വ. ഗിരിജാത്മജന്‍ ഫ്‌ളാഗ് ഓഫ് ചെയ്യും.

തിരുവാര്‍പ്പ് ക്ഷേത്രമൈതാനത്ത് നടക്കുന്ന നവോത്ഥാന സന്ദേശ സദസ് ഡോ. ഗീവര്‍ഗീസ് മാര്‍ കൂറിലോസ് മെത്രാപോലീത്ത ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യും. തുടര്‍ന്ന്, മോഹിനിയാട്ടത്തെ പരിചയപ്പെടുത്തി സോഫിയ സുദീപ് ശതമോഹനം അവതരിപ്പിക്കും.

തിങ്കളാഴ്ച രാവിലെ 10.30 ന് തിരുവാര്‍പ്പ് സഞ്ചാരസ്വാതന്ത്ര്യ സമര സ്മൃതിമണ്ഡപസഭയുടെ ഉദ്ഘാടനം ദേവസ്വം ബോര്‍ഡ് പ്രസിഡന്റ് എ പത്മകുമാര്‍ നിര്‍വ്വഹിക്കും. വൈകിട്ട് ‘അയ്യന്‍കാളിയുടെ പ്രസക്തി വര്‍ത്തമാനകാല ഇന്ത്യയില്‍’ എന്ന വിഷയത്തില്‍ നടക്കുന്ന സ്മൃതിസംഗമം കവി ഏഴാച്ചേരി രാമചന്ദ്രന്‍ ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യും.

7 ന് കരുണ നാടകം അരങ്ങേറും. ചൊവ്വാഴ്ച വൈകിട്ട് നാലിന് കലാപരിപാടികള്‍ക്കു ശേഷം നടക്കുന്ന സമാപന സമ്മേളനം അഡ്വ. കെ സുരേഷ്‌കുറുപ്പ് എംഎല്‍എ ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യും. വൈകിട്ട് 5.30 ന് നിഴല്‍കുത്ത് കഥകളി അരങ്ങേറും.

1893ലെ പകൽ ബാലരാമപുരത്ത് രാജപാതയിൽ കിലുങ്ങിയ കുടമണികൾ കുടഞ്ഞെറിഞ്ഞത് രാജാധിപത്യത്തിന്റെ നിയമനിഷേധം. സവർണർ മാത്രം സഞ്ചരിച്ച രാജപാതയിൽ വില്ലുവണ്ടിയിൽ യാത്രചെയ്ത അയ്യൻകാളി എന്ന ചെറുപ്പക്കാരൻ കാളകളെ തെളിച്ചത് ചരിത്രത്തിലേക്ക്. തിരുവിതാംകൂറിലെ രാജപാതയിൽ അടിമകൾക്ക് വഴിനടക്കാനുള്ള അവകാശത്തിനായി നടത്തിയ പോരാട്ടങ്ങളിലെ ഉജ്വല അധ്യായമാണ് പ്രസിദ്ധമായ വില്ലുവണ്ടി യാത്ര.

സഞ്ചാരസ്വാതന്ത്യ്രത്തിനായുള്ള സമരമായിരുന്നെങ്കിലും അത് നിയമലംഘനസമരമായിരുന്നില്ല എന്ന പ്രത്യേകതയുമുണ്ട്. ബ്രിട്ടീഷ്നിയന്ത്രിത തിരുവിതാംകൂറിൽ 1865ൽ എല്ലാവിഭാഗം ജനങ്ങൾക്കും പൊതുനിരത്തിൽ ചക്രം പിടിപ്പിച്ച വാഹനത്തിൽ സഞ്ചരിക്കാൻ അനുമതി നൽകി ഉത്തരവിറക്കിയിരുന്നു. പിന്നീട് 1870ൽ എല്ലാവഴികളും എല്ലാവിഭാഗം ജനങ്ങൾക്കും നിരുപാധികം ഉപയോഗിക്കാൻ അനുമതിനൽകി. എന്നാൽ രാജപാതയിൽ അവർണർക്ക് നടക്കാൻ കഴിഞ്ഞിരുന്നില്ല. ഈ അവകാശം നിയമപരമായി സ്ഥാപിച്ചുകിട്ടുന്നതിനായിരുന്നു അയ്യൻ കാളിയുടെ വില്ലുവണ്ടി യാത്ര. 1888ലെ അരുവിപ്പുറം പ്രതിഷ്ഠയെത്തുടർന്ന് സമൂഹത്തിനുണ്ടായ പുതിയ അവബോധമാണ് അയ്യൻ കാളി എന്ന ചെറുപ്പക്കാരനെ പോരാട്ടത്തിന്റെ പാതയിലേക്ക് നയിച്ചത്.

സർക്കാർ കണക്കനുസരിച്ച് അക്കാലത്ത് തിരുവിതാംകൂറിൽ 1.67 ലക്ഷം അടിമകൾ ഉണ്ടായിരുന്നു. ഇവരെ അയ്യൻകാളി സാധുജനങ്ങൾ എന്നുവിളിച്ചു. ഇവരിൽ ഭൂരിപക്ഷവും പുലയ സമുദായാംഗങ്ങളായിരുന്നു. നാട്ടിലെ നിയമം സാധുജനങ്ങൾ ക്ക് പ്രാപ്യമാക്കാൻ വേണ്ടിയാണ് അയ്യൻ കാളി രംഗത്തിറങ്ങിയത്.

അക്കാലത്ത് വില്ലുവച്ച കാളവണ്ടി ഉപയോഗിക്കാൻ സവർണർക്കുമാത്രമേ അവകാശമുണ്ടായിരുന്നുള്ളൂ. അയ്യൻ കാളി നാഗർകോവിലിൽ നിന്ന് വില്ലുവണ്ടി വിലയ്ക്ക് വാങ്ങി വെങ്ങാനൂരിൽ നിന്ന് ആറാലുംമൂട് ചന്തയിലേക്കും തിരിച്ച് വെങ്ങാനൂരിലേക്കും യാത്രചെയ്തു. ഇതിന്റെ തുടർച്ചയായി വണ്ടി ഉപേക്ഷിച്ച് രാജപാതയിലൂടെ വെങ്ങാനൂരിൽ നിന്ന് ആറാലുംമൂട് ചന്തയിലേക്ക് പദയാത്ര നടത്തി. ഈ പദയാത്ര ചാലിയത്തെരുവിൽ ആക്രമിക്കപ്പെട്ടു.

രാജാവിന്റെ നെയ്ത്തുകാരായ ചാലിയ സമുദായക്കാർ താമസിച്ച തെരുവിലൂടെയായിരുന്നു പദയാത്ര. രാജാവിനെ ആക്രമിക്കാനാണ് സംഘംചേർന്ന് വരുന്നതെന്ന് ചാലിയ സമുദായത്തിനിടയിൽ കുപ്രചാരണം നടത്തിയതിനെത്തുടർന്നാണ് ആക്രമിക്കപ്പെട്ടത്. ഇതേത്തുടർന്ന് ബാലരാമപുരം, വെങ്ങാനൂർ മേഖലയിൽ തുടർച്ചയായ സംഘർഷങ്ങളുണ്ടായി. അയിത്തജാതിക്കാരുടെ താമസ സ്ഥലങ്ങൾ സവർണർ ആക്രമിച്ചു. തിരിച്ച് സവർണർ ക്കുനേരെയും ആക്രമണങ്ങൾ നടന്നു. ജാതിവിവേചനത്തിനെതിരെ കേരളത്തിൽ നടന്ന അതിശക്തമായ സമരങ്ങളിലൊന്നായി വില്ലുവണ്ടി സമരം അടയാളപ്പെട്ടു.

news_reporter

Related Posts

തനിക്ക് വേണ്ടി പ്രതികരിക്കാനോ പ്രതിരോധിക്കാനോ ആരെയും ചുമതലപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ലെന്ന് മമ്മൂട്ടി

Comments Off on തനിക്ക് വേണ്ടി പ്രതികരിക്കാനോ പ്രതിരോധിക്കാനോ ആരെയും ചുമതലപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ലെന്ന് മമ്മൂട്ടി

ആനകളും മതേതരത്വം പാലിക്കുന്നു; പള്ളി നേര്‍ച്ചയ്ക്കിടെ ഇടഞ്ഞ ആന പാപ്പാനെ കുത്തിക്കൊന്നു

Comments Off on ആനകളും മതേതരത്വം പാലിക്കുന്നു; പള്ളി നേര്‍ച്ചയ്ക്കിടെ ഇടഞ്ഞ ആന പാപ്പാനെ കുത്തിക്കൊന്നു

മന്ത്രി കെ കെ ശൈലജയുടെ അധികാര ദുർവിനിയോഗം;സിപിഎം കോഴിക്കോട് ജില്ലാ സമ്മേളനത്തിൽ രൂക്ഷ വിമർശനം

Comments Off on മന്ത്രി കെ കെ ശൈലജയുടെ അധികാര ദുർവിനിയോഗം;സിപിഎം കോഴിക്കോട് ജില്ലാ സമ്മേളനത്തിൽ രൂക്ഷ വിമർശനം

നാക്കുപിഴച്ചെങ്കിലും മലയാളം പറഞ്ഞ് ഞെട്ടിച്ചും തെരേസിനെ ചേർത്ത് നിറുത്തി ഫോട്ടോയ്ക്ക് പോസ് ചെയ്തും ഉപരാഷ്ട്രപതി

Comments Off on നാക്കുപിഴച്ചെങ്കിലും മലയാളം പറഞ്ഞ് ഞെട്ടിച്ചും തെരേസിനെ ചേർത്ത് നിറുത്തി ഫോട്ടോയ്ക്ക് പോസ് ചെയ്തും ഉപരാഷ്ട്രപതി

കലികാലത്ത് ദൈവത്തിനും ഇൻഷ്വറൻസ് –

Comments Off on കലികാലത്ത് ദൈവത്തിനും ഇൻഷ്വറൻസ് –

കണ്ണൂരിലെ മുസ്തഫ കഴിച്ചത് 12 വിവാഹം, ഭാര്യമാരെ വച്ച് ഹണിട്രാപ്പ്, കുടുങ്ങിയത് വമ്പന്മാർ

Comments Off on കണ്ണൂരിലെ മുസ്തഫ കഴിച്ചത് 12 വിവാഹം, ഭാര്യമാരെ വച്ച് ഹണിട്രാപ്പ്, കുടുങ്ങിയത് വമ്പന്മാർ

ആധാര്‍ നടപ്പാക്കിയത് നിരുത്തരവാദപരമായും ആലോചനാ രഹിതവുമായിട്ടെന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി

Comments Off on ആധാര്‍ നടപ്പാക്കിയത് നിരുത്തരവാദപരമായും ആലോചനാ രഹിതവുമായിട്ടെന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി

”വിട്ടയക്കുക കൂട്ടിൽ നിന്നെന്നെ; ഞാൻ ഒട്ടുവാനിൽ പറന്നു നടക്കട്ടെ”

Comments Off on ”വിട്ടയക്കുക കൂട്ടിൽ നിന്നെന്നെ; ഞാൻ ഒട്ടുവാനിൽ പറന്നു നടക്കട്ടെ”

കാഞ്ഞങ്ങാട് യുവാവിനെ തലയ്‌ക്കടിച്ച് കൊന്നു, സുഹൃത്ത് പോലീസ് കസ്റ്റഡിയിൽ

Comments Off on കാഞ്ഞങ്ങാട് യുവാവിനെ തലയ്‌ക്കടിച്ച് കൊന്നു, സുഹൃത്ത് പോലീസ് കസ്റ്റഡിയിൽ

അഴീക്കോട് എം.എൽ.എ കെ.എം ഷാജി അയോഗ്യൻ, വീണ്ടും തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടത്താൻ ഹൈക്കോടതി

Comments Off on അഴീക്കോട് എം.എൽ.എ കെ.എം ഷാജി അയോഗ്യൻ, വീണ്ടും തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടത്താൻ ഹൈക്കോടതി

സഭാവസ്ത്രം ഊരി മുഖത്തേക്ക് എറിയൂ; പുറത്ത് അകത്തുള്ളതിനേക്കാൾ മാലാഖമാരും വിശുദ്ധരുമുണ്ട്: ശ്രീദേവി.എസ് കർത്ത

Comments Off on സഭാവസ്ത്രം ഊരി മുഖത്തേക്ക് എറിയൂ; പുറത്ത് അകത്തുള്ളതിനേക്കാൾ മാലാഖമാരും വിശുദ്ധരുമുണ്ട്: ശ്രീദേവി.എസ് കർത്ത

ഡിസി ബുക്‌സ് പുസ്തകവണ്ടി ആര്‍എസ്എസ് പ്രവര്‍ത്തകര്‍ തടഞ്ഞു; പൊലീസ് കാവൽ ഏർപ്പെടുത്തി

Comments Off on ഡിസി ബുക്‌സ് പുസ്തകവണ്ടി ആര്‍എസ്എസ് പ്രവര്‍ത്തകര്‍ തടഞ്ഞു; പൊലീസ് കാവൽ ഏർപ്പെടുത്തി

Create AccountLog In Your Account